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HOTUBA YA MHE. JENISTA JOAKIM MHAGAMA (MB.), WAZIRI WA 
NCHI, OFISI YA RAIS, MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA 

UTAWALA BORA KUHUSU MATOKEO YA TAFITI YA HALI YA 
UZINGATIAJI MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA YA MWAKA 

2022, KWENYE KIKAO KAZI CHA WADAU WA USIMAMIZI WA 
MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA KATIKA UKUMBI WA 

KAMBARAGE, DODOMA TAREHE 30 JANUARI, 2023 

 

Dkt. Laurean J. P. Ndumbaro - Katibu Mkuu, Ofisi ya 

Rais - Menejimenti ya  Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora; 

 

Wakurugenzi wa OR - MUUUB; 
 

Wakurugenzi  wa Taasisi Simamizi za Maadili;  
 

Wawakilishi wa Watendaji wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania;  

 

Mahakama na Jeshi la Polisi Tanzania; 
 

Mameneja na Wakurugenzi wa Utawala na 

Rasilimaliwatu; 
 

Washiriki wa Kikao Kazi cha Wadau; 

 

Watumishi wa OR - MUUUB mliopo hapa; 
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Waandishi wa Habari mliopo hapa; 
 

Mabibi na Mabwana. 
 

“Ninawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania”. 

 

Ndugu Viongozi; Awali ya yote napenda kumshukuru 

Mwenyezi Mungu, Mwingi wa Rehema kutujalia uzima 

na kutuwezesha kukutana hapa siku ya leo tukiwa na 

afya njema tukijiandaa kupokea Matokeo ya Tafiti ya 

Hali ya Uadilifu katika Utumishi wa Umma ya 

Mwaka 2022.  

Kipekee nichukue nafasi hii kuwashukuru kwa utayari 

wenu wa kushirikiana na Ofisi hii katika jukumu la 

kuimarisha masuala ya Kiutumishi na Utawala Bora 

kila inapohitajika. Hii inaonesha dhamira yenu ya 

kuunga mkono juhudi za Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 

Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

katika kuhakikisha tunakuwa na Utumishi wa Umma 
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wenye nidhamu, uwajibikaji wa hiari na utendaji wenye 

matokeo kwa ustawi wa Taifa letu.  

 

Ndugu Viongozi; Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma pamoja na majukumu mengine ya 

kusimamia Uendelezaji Sera katika Utumishi wa 

Umma, Utawala wa Utumishi wa Umma, Usimamizi wa 

Rasilimaliwatu na Mishahara, Usimamizi wa Mifumo ya 

TEHAMA ya Uendeshaji wa Serikali, Usimamizi wa 

Mifumo ya Utendaji Kazi wa kila Siku Serikalini, 

Uendelezaji Rasilimaliwatu, Usimamizi wa Serikali 

Mtandao na Usimamizi wa Anuai za Jamii katika 

Utumishi wa Umma, pia ina jukumu la KUSIMAMIA 

MAADILI YA UTENDAJI KATIKA UTUMISHI WA 

UMMA NCHINI. 
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Ndugu Viongozi; Mtakumbuka kuwa mnamo mwezi 

Desemba 2022, tukiwa katika kilele cha maadhimisho 

ya wiki ya Maadili na Haki za Binadamu kitaifa, moja 

ya mambo muhimu tuliyoyafanya OR MUUUB ilikuwa 

ni kutoa taarifa ya muhtasari wa matokeo ya “Utafiti 

wa Hali ya Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi 

wa Umma nchini kwa mwaka 2022” (Public Service 

Integrity Survey 2022). Utafiti huu ambao ulifanyika 

katika mwaka wa fedha wa 2021/2022 uliongozwa na 

Mtaalam Mwelekezi kutoka Chuo Kikuu cha Mzumbe, 

Kampasi ya Dar es Salaam kwa niaba ya OR MUUUB 

ili kuweza kupata maoni huru. Utafiti huu umefanyika 

kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwemo hojaji.         

 

Ndugu Viongozi; Sote tunatambua kwamba Taasisi 

za Umma ndio msingi mkubwa wa ufanisi katika 

utekelezaji wa majukumu na mipango ya Serikali ya 

kukuza uchumi, kutoa huduma bora kwa jamii na 

kulinda amani na utulivu.  
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Taasisi hizo zimeundwa kwa ajili ya kufanikisha 

jukumu la msingi la Serikali la kuleta ustawi kwa 

Wananchi.  Hivyo, ni wajibu wa Taasisi za Umma 

nchini kuhakikisha zinafanikisha kufikiwa kwa malengo 

ambayo Serikali imejiwekea Kitaifa na Kimataifa.   

Malengo hayo ambayo Serikali imejiwekea 

hayataweza kufikiwa endapo tutashindwa kuzingatia 

na kusimamia vyema Maadili ya Utendaji katika 

Utumishi wa Umma. Kwa kuzingatia hilo na dhamana 

ambayo nimepewa na Serikali ya Awamu ya Sita 

kusimamia masuala yote ya Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora, Ofisi yangu imekuwa ikitoa miongozo ya 

Uzingatiaji wa Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa 

Umma; kuwajengea uelewa wa masuala ya Maadili ya 

Utendaji Watumishi wa Umma na Wananchi; na 

kufanya Ufuatiliaji wa Uzingatiaji wa Miongozo hiyo.  
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Utafiti ni moja ya njia zinazotumiwa na Ofisi yangu 

kutathmini Hali ya Uzingatiaji wa Maadili ya Utendaji ili 

kuiwezesha Serikali kufahamu hali ya Maadili katika 

Taasisi zake na kutumia mrejesho huo kutambua na 

kufanyia kazi maeneo ambayo yana 

kasoro/mapungufu ili kuimarisha utoaji wa huduma 

kwa wananchi.  

 

Ndugu Viongozi; Tathmini ya Hali ya Uzingatiaji 

Maadili zinazofanyika katika Utumishi wa Umma 

zinalenga kupata taarifa sahihi za usimamizi wa 

Maadili ya Utendaji na Maadili ya Kitaaluma Katika 

Utumishi wa Umma. Ili kuimarisha usimamizi wa 

Maadili katika Utumishi wa Umma, katika mwaka wa 

fedha 2021/2022 Ofisi hii iliendesha Utafiti wa Hali ya 

Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma wa 

mwaka 2022 (Public Service Integrity Survey).  
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Lengo kuu ilikuwa ni kubaini endapo kumekuwa na 

ongezeko la uzingatiaji wa viwango vya Maadili ya 

Utendaji kwa Watumishi Umma.  

 

Ndugu Viongozi; Kama ambavyo nilizungumza wakati 

wa uzinduzi wa Tafiti hii, Tafiti ya kwanza ya Maadili 

(Integrity Survey) katika Utumishi wa Umma ilifanyika 

mwaka 2006 kwa lengo la kupata taarifa za msingi 

kwa ajili ya kuweka kiwango cha uzingatiaji wa Maadili 

(baseline information). Matokeo ya utafiti kwa mwaka 

2005 yalionesha kuwa kiwango cha uzingatiaji wa 

Maadili katika Utumishi wa Umma kilikuwa asilimia 

56.4 (56.4%). Kiwango hiki ndicho kilichukuliwa na 

kutumika kama “baseline” kwa kuwa awali hakukuwa 

na utafiti wowote ambao uliwahi kufanyika kupima hali 

ya uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma.  
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Mnamo mwaka 2014, ulifanyika utafiti mwingine ili 

kufahamu endapo kumekuwa na ongezeko la 

uzingatiaji wa viwango vya Maadili kwa Watumishi 

Umma; na kubaini maeneo yenye mianya ya uvunjifu 

wa Maadili kwa lengo la kuweka mikakati ya 

uimarishaji inayoendana na matokeo halisi. Kwa 

mwaka 2014 kiwango cha uzingatiaji wa Maadili 

kiliongezeka toka 56.4% (ya mwaka 2005) hadi kufikia 

asilimia 66.9 (66.9%).   

 

Ndugu Viongozi; Utafiti wa mwaka huu wa 2022 

umefanyika baada ya kipindi cha miaka minane (8) 

kupita kutoka Tafiti ya mwisho iliyofanyika mwaka 

2014.   Lengo kuu la utafiti wa mwaka 2022 ilikuwa ni 

kubaini kama kumekuwa na ongezeko la uzingatiaji 

wa viwango vya maadili katika Utumishi wa Umma 

(follow up study) ambapo Matokeo ya Utafiti wa Hali 

ya Uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma 

kwa mwaka 2022  yameonesha kuwa kiwango cha 
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uzingatiaji wa Maadili katika Utumishi wa Umma 

kwa mwaka 2022 ni asilimia 75.9 (75.9%). Matokeo 

haya yanaonesha kiwango cha uzingatiaji wa Maadili 

katika Utumishi wa Umma kimeongezeka kwa wastani 

wa asilimia 9.8 (9.8%) kwa mwaka 2022 ikilinganishwa 

na 66.1% (ya mwaka 2014).  Ongezeko hili la kiwango 

cha Maadili linatokana na dhamira ya uongozi thabiti 

wa Serikali Awamu ya Sita, inayoongozwa na Mhe. 

Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu; 

Programu za mabadiliko ya Kisekta na Taasisi 

zenyewe; na utekelezaji wa Mkakati wa Taifa wa 

Kupambana na Rushwa (NACSAP). 

 

Ndugu Viongozi; Kwa mujibu wa matokeo ya taarifa 

ya Utafiti huu, yapo maeneo ambayo bado yanahitaji 

kuboreshwa / kutiliwa mkazo. Maeneo hayo ni pamoja 

na:- 
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(i) Ufuatiliaji wa kila mara wa uzingatiaji wa kanuni za 

maadili kwa watumishi wa umma;  
 

(ii) Mafunzo endelevu kwa watumishi ambao wako 

kazini; wale wanaoajiriwa kwa mara ya kwanza na 

elimu kwa umma; na 
 

(iii) Usimamizi wa uzingatiaji wa Maadili katika utoaji 

wa huduma wakati wa majanga ya kitaifa kama vile 

UVIKO-19 na majanga mengine mbalimbali 

yanayotokea nchini. 

 

Aidha, maeneo ambayo yameonekana kulalamikiwa 

zaidi kutokana na kuwepo kwa viashiria vya kukithiri 

kwa vitendo visivyo vya uadilifu ni pamoja na Jeshi la 

Polisi; Mahakama; Manunuzi ya Umma, Mikataba; na 

Huduma za Ardhi. Matokeo kuhusu maeneo ambayo 

yamelalamikiwa zaidi kwa kiasi kikubwa 

yanashabihiana na matokeo yaliyotolewa katika utafiti 

wa kitaifa kuhusu Rushwa (National Governance and 
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Corruption Survey), utafiti ambao uliendeshwa na 

TAKUKURU mwaka 2020, ambapo utafiti huo pia 

ulibainisha kati ya Taasisi zinazolalamikiwa kuwa na 

viashiria vya kujihusisha na vitendo vya rushwa ni 

pamoja na Jeshi la Polisi; Mahakama; na Usimamizi 

wa Ardhi.  

 

Ndugu Viongozi; Tarehe 9 Desemba, 2022, wakati 

wa uzinduzi wa matokeo ya utafiti huu kwa Umma 

kupitia vyombo vya habari, nilitoa maelekezo katika 

maeneo sita ya kufanyiwa kazi. Eneo la kwanza 

ilikuwa ni kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais - Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kufanya kikao 

kazi cha pamoja na wadau kwa ajili ya kufanya 

majadiliano ya kina kuhusu matokeo ya utafiti huu na 

kuja na mikakati ya ufuatiliaji wa uzingatiaji wa Maadili 

katika sekta zote kulingana na matokeo.  
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Katibu Mkuu (UTUMISHI) ametekeleza maagizo haya 

kwa kuandaaa mkutano huu kuhakikisha kuwa taarifa 

ya Utafiti huu inawafikia. Hivyo niwaelekeze kupokea 

taarifa hiyo ambayo itawasilishwa kwenu na Mtaalam 

Mwelekezi; kuchambua kwa kina  taarifa hiyo; na 

kutoka na maazimio na mipango itakayowezesha 

Serikali kuboresha Usimamizi wa Maadili ya Utendaji 

katika Utumishi wa Umma.  

 

Majadiliano yenu katika siku hizi mbili za kikao kazi 

yazingatie mambo muhimu yafuatayo:- 

 

(i) Kuweka mikakati ya kukuza Maadili inayoendana 

na hali halisi; 

 

(ii) Kubaini maeneo yenye changamoto za kimaadili 

na kuishauri mamlaka ipasavyo; 

 

(iii) kujitathmini kuhusu hali ya kimaadili ya 

Watumishi wa Umma na kushauri hatua stahiki 
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kwa maeneo ambayo yameonekana kuwa na 

mapungufu; 
 

(iv) Kubaini maeneo ambayo yanafanya vizuri na 

kuweka mikakati ya kuendelea  kujiimarisha; na 
 

(v) Kuendelea kuimarisha dhana ya ushirikishwaji 

wa wananchi katika kuimarisha utendaji wa 

Serikali kama moja ya misingi ya Utawala Bora. 

 

Ndugu Viongozi; kwa kuwa kikao kazi hiki 

kimeshirikisha Viongozi ambao wamepewa 

dhamana ya kusimamia eneo la Maadili na Utawala 

Bora katika Taasisi zao, nitumie fursa hii 

kuwafahamisha maagizo mengine niliyoyatoa 

tarehe 9 Desemba 2022 wakati wa uzinduzi wa 

taarifa ya utafiti:- 
 

(i) Taasisi Simamizi za Maadili na Utawala Bora 

pamoja na Vyama vya Kitaaluma kuendelea 

kushirikiana na OR - MUUUB  kukuza Maadili na 
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kutumia matokeo haya kuimarisha mikakati ya 

usimamizi katika maeneo yao;  
 

(ii) Waajiri kuhakikisha wanatenga Bajeti ya mafunzo 

ya Maadili na kuendesha mafunzo kwa watumishi 

wa umma walio kazini na wale wanaoajiriwa. Kama 

ambavyo mmesikia moja ya eneo ambalo 

halikufanya vizuri ni eneo la mafunzo kwa 

watumishi; 
 

(iii) Waajiri kuhakikisha wanaweka na kuimarisha 

mifumo ya utoaji wa mrejesho ndani ya Taasisi zao 

ili kuendelea kutoa fursa kwa wananchi kukemea 

vitendo vya ukiukwaji wa Maadili;  
 

(iv) Waajiri kuendelea kutoa elimu kwa umma kupitia 

njia mbalimbali ikiwemo Vyombo vya Habari na 

Tovuti  kuhusu haki na wajibu wa wananchi katika 

kupata huduma  bora katika Taasisi za Umma; na 
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(v) Viongozi na Watumishi wa Umma wote nchini 

kufanya kazi kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na 

Taratibu zinazosimamia Utumishi wa Umma kwa 

kuwa ndiyo nguzo kuu ya Maadili ya Utendaji katika 

Utumishi wa Umma. 
 

Ndugu Viongozi; Nichukue fursa hii tena 

kuwapongeza watumishi wa umma pamoja na Taasisi 

zote zilizofanya vizuri kwa mujibu wa utafiti huu, kwa 

kuweza kuzingatia na kuyaishi maadili ya utendaji 

katika utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku.  

Matarajio yangu ni kuwa washiriki wa mkutano huu, 

mtafanya uchambuzi wa kina wa taarifa hii na kutoka 

na maazimio ambayo yatasaidia kuimarisha hali ya 

uadilifu katika Utumishi wa Umma na hatimaye kuwa 

na Taasisi nyingi zaidi zinazofanya vizuri katika eneo 

la Maadili. 
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Ndugu Viongozi; Washiriki wa kikao hiki na 

Waandishi wa Habari; ninapohitimisha hotuba 

yangu niwashukuru tena kwa kuendelea kuwa 

sehemu ya kufanikisha malengo ya Serikali na 

ushirikiano wenu ambao mmekuwa mkiutoa pindi 

tunapowahitaji. Niwahakikishie kuwa Ofisi yangu 

itaendelea kufanya kazi nanyi bega kwa bega katika 

kuimarisha utendaji kazi kwenye Utumishi wa Umma 

kwa lengo la kuboresha utoaji wa huduma kwa 

wananchi. 

 

Ndugu Viongozi na Washiriki wa kikao hiki; Baada 

ya kusema hayo, sasa natamka kwamba KIKAO KAZI 

CHA WADAU KUPITIA NA KUJADILI RASIMU YA 

UTAFITI WA HALI YA UADILIFU KATIKA UTUMISHI 

WA UMMA umefunguliwa rasmi na ninawatakieni 

majadiliano mazuri yenye tija na ufanisi kwa ustawi wa 

Taifa letu. 
 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 

KAZI IENDELEE 


